Trang chủ » Tư vấn luật » Lĩnh vực khác

#253 13/09/21

Tham gia: 13/06/14
Gửi tin nhắn

Luật thương mại điện tử ?

Chào Luật sư!
Hiện tại cháu đang có kế hoạch lập một website bán hàng trực tuyến để giới thiệu, bán các mặt hàng  cho một Công ty Lớn , cụ thể là AMAZON.COM ( Mặt hàng buôn bán: Tất cả các mặt hàng ) có trên AMAZON.COM cung cấp. Hiện cháu đang 18 tuổi , hiện là Sinh viên, chưa có mã số thuế cá nhân. Vậy nếu cháu giờ đăng ký tên miền để lập một website cộng tác viên với AMAZON thì có vi phạm luật thương mại điện tử không ạ ? Cháu xin chân thành cảm ơn!

#253 #178 16/06/14

Tham gia: 17/02/14
Gửi tin nhắn

Re:Luật thương mại điện tử ?

Chào bạn!

Ngày 15/11/2014, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 185/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Trong đó quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong thương mại điện tử được quy định từ Điều 81 đến Điều 85 của Nghị định này.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 81, Nghị định số 185/2013/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi thiết lập website thương mại điện tử bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định đối với cá nhân là từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (Đối với tổ chức thì mức phạt này gấp 2 lần).

Liên quan đến việc bán hàng qua facebook, hiện nay chưa có quy định bắt buộc phải thông báo đối với việc bán hàng qua facebook. Tuy nhiên, các cá nhân bán hàng trên facebook vẫn phải tuân thủ các quy định liên quan của pháp luật về kinh doanh.

Về việc lập website bán hàng, theo quy định tại Điều 52, Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử và Điều 3, Mục 1, Thông tư số 12/2013/TT-BCT về đối tượng thông báo website thương mại điện tử bán hàng: Nếu là cá nhân thiết lập website thương mại điện tử bán hàng yêu cầu bắt buộc phải có mã số thuế cá nhân. Việc có phải đăng ký kinh doanh hay không bạn có thể nghiên cứu thêm Nghị định số 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh.

 

#253 #179 18/06/14

Tham gia: 13/06/14
Gửi tin nhắn

Re:Luật thương mại điện tử ?

Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư : Thạc sĩ Đặng Văn Cường

LUẬT SƯ VIỆT NAM - TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

- Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, Hà Nội

- Điện thoại: 0977 999 896 -  0246 29 29 386 - 02437 327 407

- Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com
- Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn
-  https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

Trả lời nhanh