Trang chủ » Tư vấn luật » Hình sự

#570 04:46 pm

Tham gia: 19/11/16
Gửi tin nhắn

Hỏi về vấn đề chứa mại dâm

Chào luật sư!
Hiện tại tôi đang là quản lý một khách sạn có chức danh phó giám đốc ( sang nhượng lại khách sạn ) , và trực tiếp làm lễ tân, trong khoảng thời gian qua có khách thuê dài hạn ở tại khách sạn ( khách là nữ tôi không biết là gại mại dâm có cmtnd ), và thời gian sau có những khách nam đến thuê phòng ở giờ và có cmt bất ngờ đoàn kiểm tra liên nghành đến kiểm tra và phạt tôi 18tr và mời tôi lên phường trình báo ? vậy xin hỏi luật sư tôi làm quản lý khách sạn có bị truy tố hình sự về hành vi chứa mại dâm ko?  

#570 #299 25/11/16

Tham gia: 17/02/14
Gửi tin nhắn

Re:Hỏi về vấn đề chứa mại dâm

Chào bạn !

Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:

1. Tội chứa mại dâm

Theo quy định tại Điều 254 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009, cụ thể hình phạt được quy định như sau:

"Điều 254. Tội chứa mại dâm  

1. Người nào chứa mại dâm thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Cưỡng bức mại dâm;

c) Phạm tội nhiều lần ;

d) Đối với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;
e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế từ một năm đến năm năm.”. 

Theo hướng dẫn tại mục 4, Nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP ngày 12/5/2006 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật hình sự thì chỉ áp dụng tình tiết “phạm tội nhiều lần” đối với người chứa mại dâm thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chứa mại dâm (không phân biệt tại một địa điểm hay tại các địa điểm khác nhau) một đôi hoặc nhiều đôi mua bán dâm khác nhau từ hai lần trở lên trong các khoảng thời gian khác nhau (không phân biệt thời gian dài hay ngắn);

b) Chứa mại dâm hai đôi mua bán dâm trở lên độc lập với nhau trong cùng một khoảng thời gian;

c) Chứa mại dâm một người mua bán dâm với hai người trở lên trong các khoảng thời gian khác nhau.

Như vậy, theo quy định pháp luật thì người chứa mại dâm phải biết, nhận thức rõ là mình bố trí địa điểm, nhà ở, trụ sở của mình để thực hiện hoạt động mại dâm (mua bán dâm), hành vi tạo địa điểm để thực hiện hoạt động mại dâm là hành vi nguy hiểm cho xã hội, tạo điều kiện cho hoạt động mại dâm tồn tại và phát triển.
Trường hợp của bạn nếu không biết đó là gái mại dâm thì bạn không bị xử lý về tội chứa mại dâm, trong trường hợp này bạn không vi phạm và sẽ không bị xử lý bằng bất cứ chế tài nào. 

2. Mức xử phạt hành chính về hành vi chứa mại dâm: Theo quy định pháp luật thì một hành vi vi phạm pháp luật chỉ có thể bị xử lý một lần. Vì vậy, nếu hành vi vi phạm của bạn đã bị xử lý hành chính thì không bị xử lý hình sự. Bạn cần kiểm tra lại biên bản vi phạm và quyết định xử phạt xem bạn vi phạm lỗi gì từ đó mới biết mức phạt là đúng hay sai. Còn nếu chỉ có một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt 18 triệu đồng là thiếu căn cứ.
Nếu việc xử lý hành chính không đúng thì bạn có thể khiếu nại hoặc khởi kiện về quyết định hành chính đó.

 

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư : Thạc sĩ Đặng Văn Cường

LUẬT SƯ VIỆT NAM - TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

- Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, Hà Nội

- Điện thoại: 0977 999 896 -  0246 29 29 386 - 02437 327 407

- Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com
- Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn
-  https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

Trả lời nhanh

Chủ đề sôi động

Xem nhiều nhất

Thống kê