Trang chủ » Tư vấn luật » Hôn nhân, Thừa kế

#135 09/12/17

Tham gia: 17/02/14
Gửi tin nhắn

Hỏi về thừa kế

 

Xin chào các anh chị luật sư, chúc các anh chị một năm mới an khang thịnh vượng.

Tôi muốn hỏi như sau: 

 Ông bà nội tôi có 5 người con, trong đó 3 trai 2 gái ( bố tôi là trai trưởng). Sau khi 2 bác gái đi lấy chồng thì ông bà tôi có mua 1 mảnh đất xây 3 căn nhà, bố mẹ tôi góp công xây dựng rất nhiều , có thể nói công lao của bố tôi lớn nhất.

2 chú tôi thì ở 2 bên còn bố mẹ tôi cùng ông bà ở giữa, (nguyện vọng của ông bà là sau này sẽ cho 3 người con trai ) năm tôi 10 tuổi thì bố mẹ tôi bỏ nhau, tôi ở cùng với mẹ ở chỗ khác.

Năm tôi 22 tuổi thì về ở với bố tôi cùng ông bà nội. Sau đó 3 năm thì bố tôi bị bệnh nặng chẳng may mất sớm. Sau đó thì đến ông nội tôi cũng mất. Tôi vẫn ở cùng Bà nội đến bây giờ. Hiện giờ tôi đã lấy vợ và có con trai 2 tuổi.

Hiện nay mảnh đất xây 3 căn nhà  vẫn  mang tên của ông nội tôi (có thể gọi là tài sản chung của ông bà nội).

Bà nội tôi thì bị bệnh tai biến , có thể nói đầu óc không tỉnh táo,không làm đc di chúc. 2 bác gái đang có ý định sau khi bà nội mất thì đuổi vợ chồng tôi đi để bán căn nhà này chia nhau.

Tôi đc biết là người chết thì không có phần thừa kế, nhưng bố tôi là người có công lao lớn nhất xây dựng nhà cửa.

Vậy tôi xin hỏi tôi có đc thừa kế phần của bố tôi sau khi bà nội tôi mất không?

#135 #42 18/02/14

Tham gia: 17/02/14
Gửi tin nhắn

Re:Hỏi về thừa kế

Chào bạn!
- Theo thông tin bạn nêu thì nhà đất trên là tài sản chung của ông bà bạn. Ông bạn đã chết không để lại di chúc nên phần di sản của ông bạn (giá trị 1/2) thuộc về hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật dân sự (bố bạn và các anh, chị em của bố bạn). Do bố bạn chết trước ông nội bạn nên phần của bố bạn sẽ thuộc về anh chị em bạn (các con của bố bạn), trong đó có bạn theo quy định tại Điều 677 Bộ luật dân sự (thừa kế thế vị).
- Thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm kể từ ngày ông bạn qua đời. Nếu quá 10 năm mà không có tranh chấp thì hết thời hiệu khởi kiện. 
- Đối với phần di sản của bà nội bạn do bà nội bạn có quyền quyết định. Nếu bà bạn mất năng lực hành vi dân sự thì việc quyết định đối với tài sản của bà bạn thuộc về người giám hộ của bà bạn theo quy định pháp luật về giám hộ (quản lý, sử dụng, định đoạt vì lợi ích của bà bạn). Nếu bà bạn qua đời mà vẫn chưa định đoạt tài sản đó thì di sản lại thuộc về các thừa kế theo quy định pháp luật nêu trên.
- Nếu có tranh chấp về thừa kế khiến tòa án giải quyết mà gia đình bạn chứng minh bố bạn có phần tài sản trong khối tài sản chung của ông bà bạn thì tòa án sẽ trả phần đó về cho các thừa kế của bố bạn. Nếu người nào có công duy trì, tu tạo di sản cũng sẽ được trích phần công sức đó....

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư : Thạc sĩ, Ls Đặng Văn Cường

LUẬT SƯ VIỆT NAM - TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

- Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, Hà Nội

- Điện thoại: 0977 999 896 -  0246 29 29 386 - 02437 327 407

- Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com
- Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn
-  https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

Trả lời nhanh

Chủ đề sôi động

Xem nhiều nhất

Thống kê