Trang chủ » Tư vấn luật » Hình sự

#493 13/01/18

Tham gia: 30/11/15
Gửi tin nhắn

Cố ý đánh người gây thương tích 36%

Do mâu thuẫn nên bạn tôi đã bị đánh bằng ly thủy tinh, xác định mức thương tật  là 36%. nếu không truy cứu trách nhiệm hình sự bên gây án thì bên gây án phải bồi thường số tiền khoãng bao nhiêu  (Người bị đánh là sinh viên)?

 

 

#493 #269 20/12/15

Tham gia: 17/02/14
Gửi tin nhắn

Re:Cố ý đánh người gây thương tích 36%

Chào bạn!
Việc bồi thường thiệt hại do hai bên thỏa thuận nếu không thỏa thuận được thì có thể khởi kiện tới tòa án để yêu cầu xem xét giải quyết. 
Nếu vụ việc đã được công an thụ lý giải quyết, có kết quả thương tật là 36% thì người gây thương tích cho nạn nhân vẫn bị xử lý hình sự về tội cố ý gây thương tích theo quy định tại khoản 2, Điều 104 Bộ luật hình sự, việc thương lượng bồi thường thiệt hại chỉ là tình tiết xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư : Thạc sĩ, Ls Đặng Văn Cường

LUẬT SƯ VIỆT NAM - TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

- Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, Hà Nội

- Điện thoại: 0977 999 896 -  0246 29 29 386 - 02437 327 407

- Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com
- Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn
-  https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

Trả lời nhanh

Chủ đề sôi động

Xem nhiều nhất

Thống kê